# phát triển

  • Thời sự

    Đề xuất thí điểm “Đặc khu phát triển nhân lực”

    22/04/2026 14:57’ Sáng 22/4, tại Thành phố Hồ Chí Minh, Bộ Nội vụ tổ chức hội nghị “Giải pháp nâng cao năng suất lao động gắn với phát triển thị trường lao động đồng bộ, hiện đại, hiệu quả trong giai đoạn mới”.
  • Khoa học - Sáng tạo

    Phát triển kinh tế Halal: Cơ hội và yêu cầu đặt ra cho Việt Nam

    22/04/2026 14:28’ Ngày 22/4, Viện Nghiên cứu Nam Á, Tây Á và Châu Phi (Viện Hàn lâm Khoa học xã hội Việt Nam) phối hợp với Trường Đại học Thương mại, Viện Kinh tế xã hội và Môi trường (Học viện Chính trị Quốc gia Hồ Chí Minh) tổ chức Hội thảo khoa học quốc tế lần thứ hai với chủ đề “Kinh tế Halal: Động lực của phát triển bền vững.
  • Quốc hội với Cử tri

    Kỳ họp thứ Nhất, Quốc hội khóa XVI: Dành tối thiểu 2% ngân sách cho phát triển văn hóa

    22/04/2026 13:03’ Bộ trưởng Văn hóa, Thể thao và Du lịch Lâm Thị Phương Thanh đã thay mặt cơ quan chủ trì soạn thảo báo cáo làm rõ thêm một số vấn đề lớn được các đại biểu Quốc hội nêu.
  • Chính sách và phát triển

    Mạnh dạn khai thác lợi thế sẵn có, đồng bào dân tộc thiểu số vươn lên thoát nghèo

    22/04/2026 09:30’ Ông Bàn Văn Đằng, đồng bào dân tộc Dao, thôn Mào Phìn, xã biên giới Thanh Thủy (Tuyên Quang) là người có uy tín, tấm gương tiêu biểu về ý chí vượt khó, góp phần lan tỏa cách làm hiệu quả vươn lên thoát nghèo trong đồng bào dân tộc thiểu số.
  • Quốc hội với Cử tri

    Phó Thủ tướng Nguyễn Văn Thắng nêu yêu cầu đổi mới mô hình tăng trưởng để phát triển bền vững

    21/04/2026 16:59’ Phó Thủ tướng nhấn mạnh quan điểm, một nền kinh tế chỉ có thể ổn định được khi chính sách tài khóa và chính sách tiền tệ phát huy tốt hiệu quả, có sự phối hợp nhịp nhàng.
  • Xây dựng Đảng

    Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Tô Lâm: Hà Tĩnh khơi dậy khát vọng phát triển, quyết tâm đạt mục tiêu tăng trưởng nhanh, bền vững

    21/04/2026 16:52’ Tổng Bí thư, Chủ tịch nước yêu cầu, cần đặt phát triển văn hóa - xã hội và xây dựng con người Hà Tĩnh ở vị trí nền tảng, động lực nội sinh cho phát triển nhanh và bền vững.
  • Quốc hội với Cử tri

    Kỳ họp thứ Nhất, Quốc hội khóa XVI: Nâng mức lương cơ sở, tạo động lực phát triển khu vực công

    21/04/2026 11:42’ Đại biểu đánh giá, mức 2,53 triệu đồng/tháng là một bước tăng hợp lý về mặt kỹ thuật nhưng chưa đủ mạnh để bảo đảm cuộc sống cho đa số người làm khu vực công.
  • Xã hội

    Chính sách dân tộc tạo động lực phát triển bền vững vùng đồng bào Khmer

    21/04/2026 10:47’ Công tác dân tộc tại Vĩnh Long không chỉ góp phần nâng cao đời sống vật chất, tinh thần của đồng bào mà còn tạo nền tảng vững chắc để phát triển kinh tế - xã hội bền vững.
  • Quốc hội với Cử tri

    Cử tri Tây Ninh tin tưởng, kỳ vọng vào các quyết sách phát triển trong giai đoạn mới

    20/04/2026 20:54’ Các ý kiến cử tri đánh giá cao không khí thảo luận tại nghị trường với tinh thần dân chủ, cởi mở và mang tính xây dựng, thể hiện rõ chính kiến, trách nhiệm, tập trung vào những vấn đề lớn, có tác động trực tiếp đến phát triển kinh tế - xã hội của đất nước trong giai đoạn tới.
  • Khoa học - Sáng tạo

    Phát triển hạ tầng số phù hợp với yêu cầu của kỷ nguyên AI

    20/04/2026 20:36’ Khi AI đi vào thực tế, doanh nghiệp vừa quan tâm đến khả năng mở rộng cũng như coi trọng vị trí dữ liệu, khả năng kiểm soát hệ thống, bảo mật, tuân thủ và chi phí vận hành lâu dài.
  • An sinh

    Giới thiệu việc làm phù hợp cho người khuyết tật

    20/04/2026 20:00’ Các đơn vị chủ động liên kết với doanh nghiệp để giới thiệu việc làm cho học viên hoặc tìm kiếm đối tác bao tiêu sản phẩm, hỗ trợ người khuyết tật tự tạo việc làm sau đào tạo.
  • Du lịch

    Đà Nẵng hướng tới phát triển du lịch xanh, chất lượng cao

    20/04/2026 19:02’ Đến nay, đã có 33 đơn vị được cấp chứng nhận du lịch xanh (với các cấp độ từ 2/3 đến 3/3 lá sâm Ngọc Linh - tiêu chuẩn do UBND tỉnh Quảng Nam cũ cấp).
  • 22
  • 23
  • 24

Chính sách mới

  • Phó Thủ tướng Phạm Thị Thanh Trà làm Trưởng Ban Chỉ đạo hoàn thiện hệ thống vị trí việc làm

    Theo Quyết định, Phó Thủ tướng Chính phủ Phạm Thị Thanh Trà làm Trưởng ban Chỉ đạo. Phó Trưởng ban Chỉ đạo là Bộ trưởng Bộ Nội vụ Nguyễn Tiến Hải.
  • Kết luận số 106-KL/TW về tình hình phát triển kinh tế - xã hội, thực hiện ngân sách nhà nước năm 2026, kế hoạch năm 2027

    Ban Chấp hành Trung ương, Bộ Chính trị, Ban Bí thư đã tập trung lãnh đạo, chỉ đạo và ban hành những chủ trương, quyết sách lớn, mang tính chiến lược, bao quát các nền tảng và động lực phát triển đất nước
  • Quy định mới về công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng

    Về công tác kiểm tra, giám sát, Quy định làm rõ trách nhiệm, thẩm quyền của cấp ủy, tổ chức đảng, các cơ quan tham mưu, giúp việc cấp ủy, chi bộ và ủy ban kiểm tra các cấp.

Bạn đọc quan tâm

  • Chất lượng đào tạo của nhà trường là khả năng sẵn sàng chiến đấu của đơn vị

  • Hợp tác và phát triển tuyến biên giới Việt Nam - Campuchia

  • Đưa AI vào quản lý hồ sơ điện tử, tối ưu hóa vận hành trường học

  • Tham vấn chính trị Việt Nam - New Zealand lần thứ 14

  • Lạng Sơn xây dựng địa bàn xã không ma túy

  • Cổng thông tin Thông tấn xã Việt Nam
  • Vietnamplus
  • Báo tin tức
  • Báo Thể thao văn hóa
  • Trang thông tin kinh tế của TTXVN
  • Trang thông tin đồ họa của TTXVN
  • Vietnamnews
  • Lecourrier du Vietnam
  • Báo ảnh Việt Nam
  • Vietnam Law Magazine
  • Truyền hình Thông tấn
  • Dân tộc miền núi
  • Chuyên trang thông tin Việt Nam hạnh phúc

Cơ quan chủ quản: Thông tấn xã Việt Nam
Địa chỉ: Số 05 Lý Thường Kiệt, Cửa Nam, Hà Nội
Chịu trách nhiệm: Trưởng ban Trần Ngọc Tú
Phó Trưởng ban: Hoàng Như Hoa, Nguyễn Văn Nhật, Lê Thị Thu Hương
Số điện thoại: 024.38257994 - Fax: 024.3826.7981 - Email: tap.phongbien@gmail.com

Không sao chép nội dung khi chưa có sự đồng ý bằng văn bản !

  • Trang chủ
  • Giới thiệu
  • Thời sự
    • Xây dựng Đảng
    • Quốc hội với Cử tri
    • Chính phủ hành động
    • Hội nhập
  • Xã hội
    • An sinh
    • Sức khỏe
    • Giáo dục
  • Pháp luật
    • An ninh trật tự
    • An toàn giao thông
  • Chính sách và phát triển
    • Thông tin doanh nghiệp
  • Du lịch
  • Văn hóa
  • Khoa học - Sáng tạo
  • Thể thao
  • Chính sách mới
  • Thời tiết
  • Trang địa phương
  • Đa phương tiện