# chính quy

  • Xã hội

    Sắp xếp lại khu phố, tổ dân cư: Bước đột phá để chính quyền gần dân hơn

    15/06/2026 13:36’ Việc sắp xếp lại khu phố, ấp là cơ hội “vàng” để Thành phố Hồ Chí Minh số hóa toàn diện dữ liệu quản lý dân .
  • Thời sự

    Cán bộ cấp xã phải thao tác đồng thời hơn 10 phần mềm chuyên ngành

    12/06/2026 18:56’ Thực tế trong quá trình chuyển từ mô hình truyền thống sang mô hình số còn gặp nhiều khó khăn, không chỉ ảnh hưởng đến hiệu quả xử lý hồ sơ mà còn tác động trực tiếp đến chất lượng phục vụ người dân và doanh nghiệp.
  • Thời sự

    Sớm chuẩn hóa khung pháp lý chính quyền địa phương 2 cấp, chính quyền số

    12/06/2026 18:55’ Các chuyên gia, nhà nghiên cứu đã gợi ý, đề xuất nhiều giải pháp về phân cấp, phân quyền cho chính quyền địa phương, cũng như chuẩn hóa khung pháp lý nền tảng cho chính quyền số.
  • Xã hội

    Hóa giải “nút thắt” nhân lực trong bộ máy chính quyền cấp xã

    12/06/2026 09:10’ Những áp lực về nhân sự, những điểm nghẽn về hạ tầng công nghệ đang từng bước được tháo gỡ bằng những quyết sách pháp lý mạnh mẽ và một tư duy quản trị đô thị hiện đại.
  • Thời sự

    Định vị đúng chính quyền địa phương 2 cấp, phân quyền triệt để để vận hành hiệu quả

    09/06/2026 17:11’ “Định vị đúng chính quyền địa phương 2 cấp và những vấn đề đặt ra”, đây là chủ đề Hội thảo do Hiệp hội Khoa học hành chính Việt Nam tổ chức ngày 9/6, với sự góp mặt của nhiều chuyên gia, nhà quản lý.
  • Xã hội

    Xây dựng Mặt trận số từ cơ sở: Khi mỗi ý kiến của người dân đều được lắng nghe

    09/06/2026 09:16’ Mô hình “Kết nối số - Mặt trận đồng hành cùng nhân dân” bước đầu đã được triển khai tại 329 khu dân cư thông qua mã QR được gắn tại khu dân cư.
  • Xây dựng Đảng

    Phú Thọ: Nâng cao chất lượng đội ngũ cán bộ thực thi công vụ tại cơ sở

    06/06/2026 08:53’ Tỉnh Phú Thọ đã điều động hơn 750 cán bộ về công tác tại các xã, phường; đồng thời cho chủ trương tăng thêm 74 Phó Chủ tịch tại 74 xã, phường nhằm tăng cường năng lực lãnh đạo, điều hành ở cơ sở.
  • Xã hội

    Khuyến khích cán bộ phát huy sáng kiến phục vụ người dân

    04/06/2026 09:30’ UBND tỉnh Ninh Bình tiếp tục chỉ đạo các cơ quan, đơn vị rà soát, khắc phục khó khăn, hạn chế, bảo đảm việc tiếp nhận, giải quyết thủ tục hành chính cho người dân, doanh nghiệp thông suốt, hiệu quả.
  • Khoa học

    Cầu nối số giữa chính quyền và người dân

    04/06/2026 08:44’ Hiệu quả của i-HaTinh được thể hiện qua việc tiếp nhận và xử lý kịp thời các phản ánh của người dân và trách nhiệm giải quyết công việc của chính quyền các cấp.
  • Thời sự

    Chính quyền địa phương 2 cấp: Nhiều cách làm hay, sáng tạo

    03/06/2026 14:18’ Với quyết tâm chính trị cao của cả hệ thống chính trị, sự đồng thuận của cán bộ, đảng viên và nhân dân, thành phố Huế đã cơ bản bảo đảm sự chuyển tiếp ổn định giữa mô hình cũ và mô hình mới; duy trì đà phát triển kinh tế - xã hội.
  • Chính phủ hành động

    Chính quyền địa phương 2 cấp: Hiệu quả nhìn từ cơ sở

    03/06/2026 10:46’ Sau 1 năm triển khai mô hình chính quyền địa phương 2 cấp, nhiều địa phương trên địa bàn thành phố Đồng Nai đã ghi nhận những chuyển biến tích cực trong công tác quản lý, điều hành và phục vụ người dân
  • Thời sự

    Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Tô Lâm: Chuyển từ sắp xếp xong bộ máy sang vận hành tốt bộ máy

    02/06/2026 20:36’ Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Tô Lâm chủ trì cuộc làm việc với Ban Chỉ đạo Trung ương về sơ kết 1 năm vận hành mô hình tổ chức tổng thể của hệ thống chính trị, mô hình chính quyền 3 cấp.
  • Thời sự

    Từ 1/7, Hà Nội áp dụng quy định mới đối với thôn, tổ dân phố

    02/06/2026 18:22’ Kỳ họp thứ ba (chuyên đề), HĐND thành phố Hà Nội đã thông qua Nghị quyết quy định về tổ chức và hoạt động của thôn, tổ dân phố.
  • Thời sự

    Nền tảng mới cho quản trị địa phương hiệu quả

    01/06/2026 22:11’ Thực hiện mô hình chính quyền địa phương 2 cấp, tỉnh An Giang đã chấm dứt hoạt động của 26 đơn vị hành chính cấp huyện và giảm 196 đơn vị hành chính cấp xã. Để hỗ trợ năng lực thực thi cho cấp cơ sở, tỉnh điều động, tăng cường 3.154 công chức, viên chức về cấp xã.
  • Thời sự

    Phú Thọ: Không để phát sinh “điểm nóng” trong giải phóng mặt bằng

    01/06/2026 19:26’ Công tác bồi thường, hỗ trợ, tái định cư và giải phóng mặt bằng vẫn tiềm ẩn nhiều yếu tố phức tạp về an ninh trật tự. Một số đối tượng lợi dụng khiếu kiện, tranh chấp đất đai để kích động, lôi kéo người dân tụ tập đông người, gây mất ổn định địa bàn, ảnh hưởng đến môi trường đầu tư và tiến độ các dự án.
  • Thời sự

    Chuyển mạnh từ quản lý hành chính sang phục vụ, kiến tạo phát triển

    01/06/2026 15:10’ Mọi hoạt động của bộ máy phải hướng tới mục tiêu cao nhất là phục vụ người dân và doanh nghiệp tốt hơn.
  • Xã hội

    Kiện toàn tổ chức bộ máy khoa học từ tỉnh đến xã

    01/06/2026 14:46’ Sau gần 1 năm vận hành chính quyền địa phương 2 cấp tại Lạng Sơn, bộ máy từng bước hoạt động ổn định, thông suốt; hiệu lực, hiệu quả quản lý Nhà nước tiếp tục được nâng lên.
  • Thời sự

    Giải pháp tiếp tục nâng cao hiệu quả bộ máy chính quyền địa phương 2 cấp

    01/06/2026 14:44’ Sau 1 năm vận hành tổ chức bộ máy của hệ thống chính trị và chính quyền địa phương 2 cấp trên địa bàn tỉnh Ninh Bình bước đầu đạt được nhiều kết quả tích cực, tạo chuyển biến rõ nét.
  • Chính sách và phát triển

    “Bệ phóng song hành” đưa xã, phường bứt phá

    01/06/2026 11:32’ Cải cách thủ tục hành chính và ứng dụng chuyển đổi số được coi là hai nền tảng cốt lõi, là "bệ phóng" song hành đưa chính quyền cơ sở bứt phá.
  • Xây dựng Đảng

    Tinh gọn bộ máy: Để mọi quyết sách gần cuộc sống hơn

    31/05/2026 09:33’ Thực tiễn gần một năm sau khi mô hình chính quyền địa phương hai cấp được vận hành trên cả nước đặt ra không ít yêu cầu mới về năng lực cán bộ, nguồn lực thực thi để quyết sách gần dân hơn.
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

Chính sách mới

  • Quy định mới về đăng ký tổ hợp tác, hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã

    Chính phủ ban hành Nghị định số 295/2026/NĐ-CP quy định về đăng ký tổ hợp tác, hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã.
  • Chính phủ thông qua hồ sơ Đề án thành lập thành phố Quảng Ninh trực thuộc Trung ương

    Chính phủ vừa ban hành Nghị quyết số 202/NQ-CP ngày 27/7/2026 về hồ sơ Đề án thành lập thành phố Quảng Ninh trực thuộc Trung ương.
  • Quy định mới về chức năng, quyền hạn và cơ cấu tổ chức của Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch

    Ngày 27/7, Chính phủ ban hành Nghị định số 298/2026/NĐ-CP quy định chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn và cơ cấu tổ chức của Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch.

Bạn đọc quan tâm

  • Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Tô Lâm tiếp Chánh án Tòa án nhân dân tối cao Lào

  • Nâng cao hiệu quả phòng ngừa, giải quyết tranh chấp đầu tư quốc tế​

  • Đưa quan hệ Đối tác Chiến lược Toàn diện Việt Nam – Australia phát triển ngày càng thực chất, hiệu quả và bền vững

  • An Giang đặt mục tiêu tăng trưởng GRDP 6 tháng cuối năm từ 12,38%

  • Thủ tướng Lê Minh Hưng: IMF là đối tác tư vấn chính sách chiến lược trong quá trình phát triển kinh tế - xã hội của Việt Nam

  • Cổng thông tin Thông tấn xã Việt Nam
  • Vietnamplus
  • Báo tin tức
  • Báo Thể thao văn hóa
  • Trang thông tin kinh tế của TTXVN
  • Trang thông tin đồ họa của TTXVN
  • Vietnamnews
  • Lecourrier du Vietnam
  • Báo ảnh Việt Nam
  • Vietnam Law Magazine
  • Truyền hình Thông tấn
  • Dân tộc miền núi
  • Chuyên trang thông tin Việt Nam hạnh phúc

Cơ quan chủ quản: Thông tấn xã Việt Nam
Địa chỉ: Số 05 Lý Thường Kiệt, Cửa Nam, Hà Nội
Chịu trách nhiệm: Trưởng ban Trần Ngọc Tú
Phó Trưởng ban: Hoàng Như Hoa, Nguyễn Văn Nhật, Lê Thị Thu Hương
Số điện thoại: 024.38257994 - Fax: 024.3826.7981 - Email: tap.phongbien@gmail.com

Không sao chép nội dung khi chưa có sự đồng ý bằng văn bản !

  • Trang chủ
  • Giới thiệu
  • Thời tiết
  • Thời sự
    • Xây dựng Đảng
    • Quốc hội với Cử tri
    • Chính phủ hành động
    • Hội nhập
  • Xã hội
    • An sinh
    • Sức khỏe
    • Giáo dục
  • Pháp luật
    • An ninh trật tự
    • An toàn giao thông
  • Chính sách và phát triển
    • Thông tin doanh nghiệp
  • Văn hóa
    • Du lịch
  • Khoa học
  • Thể thao
  • Chính sách mới
  • Trang địa phương
  • Đa phương tiện