# quốc gia

  • Khoa học - Sáng tạo

    Ngày hội đổi mới sáng tạo quốc gia 2026: Thúc đẩy kết nối, ứng dụng và thương mại hóa công nghệ

    24/09/2026 21:24’ Hoạt động triển lãm, trình diễn, giới thiệu công nghệ, sản phẩm và giải pháp đổi mới sáng tạo tập trung vào các công nghệ mới, công nghệ tiên tiến đã được chuyển giao, làm chủ.
  • Chính phủ hành động

    Phó Thủ tướng Hồ Quốc Dũng: Thống nhất cơ chế thực hiện các chương trình mục tiêu quốc gia trong một Nghị định

    22/09/2026 21:25’ Phó Thủ tướng yêu cầu xây dựng một Nghị định thống nhất, đủ rõ để các địa phương căn cứ trực tiếp tổ chức thực hiện, hạn chế phát sinh thêm các văn bản hướng dẫn.
  • Khoa học - Sáng tạo

    Lời giải cho những nguy cơ nảy sinh từ xã hội số

    22/09/2026 20:26’ Xã hội số không còn là xu hướng mang tính dự báo mà đã trở thành thực tiễn phát triển ở Việt Nam và trên thế giới.
  • Hội nhập

    Chia sẻ kinh nghiệm đấu tranh phòng, chống tội phạm xuyên quốc gia

    22/09/2026 14:22’ Ngày 22/9, tại tỉnh Lạng Sơn đã diễn ra Hội nghị Viện Kiểm sát nhân dân các tỉnh biên giới Việt Nam - Trung Quốc lần thứ IV với chủ đề “Tăng cường hợp tác, chia sẻ kinh nghiệm nâng cao hiệu quả đấu tranh phòng, chống tội phạm xuyên quốc gia”.
  • Thể thao

    106 kỳ thủ tranh tài tại Giải Vô địch Cờ tướng quốc gia năm 2026

    22/09/2026 10:55’ Sáng 22/9, Liên đoàn Cờ tướng Việt Nam phối hợp với Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch thành phố Bắc Ninh tổ chức khai mạc Giải Vô địch Cờ tướng xuất sắc quốc gia năm 2026.
  • Du lịch

    Nâng cao chất lượng hoạt động trải nghiệm tại vùng đệm Vườn Quốc gia Tràm Chim

    21/09/2026 21:31’ Dự án giúp người dân nâng cao thu nhập từ du lịch sinh thái mà không cần vào khu bảo tồn, đồng thời góp phần bảo vệ nguồn lợi thủy sản vùng đệm.
  • Khoa học - Sáng tạo

    Phát triển điện hạt nhân vì tăng trưởng xanh và an ninh năng lượng quốc gia

    21/09/2026 12:12’ Phát triển điện hạt nhân được đặt trong tổng thể chiến lược năng lượng quốc gia, gắn với yêu cầu bảo đảm đủ điện cho phát triển kinh tế - xã hội, tăng cường năng lực tự chủ, thúc đẩy tăng trưởng xanh và thực hiện mục tiêu giảm phát thải.
  • Chính sách và phát triển

    Xây dựng Sâm Lai Châu thành thương hiệu quốc gia

    19/09/2026 19:32’ Cây sâm Lai Châu đã được cấp Bằng bảo hộ giống cây trồng và cấp 120 mã số cơ sở trồng với gần 6 triệu cây.
  • Chính sách và phát triển

    Đồng bào Chứt ở Rào Tre ổn định đời sống, hướng tới phát triển bền vững

    19/09/2026 09:36’ Từ cuộc sống biệt lập giữa đại ngàn, người Chứt từng bước hòa nhập với cộng đồng, tiếp cận giáo dục, chăm sóc sức khỏe và các phương thức sản xuất mới.
  • Pháp luật

    Xây dựng Cơ sở dữ liệu quốc gia về pháp luật trở thành hạ tầng dữ liệu pháp lý dùng chung

    18/09/2026 19:34’ Dự thảo bổ sung đầy đủ hơn quy trình và trách nhiệm đăng tải văn bản cấp xã; qua đó tạo điều kiện để người dân tại cơ sở tiếp cận thuận lợi nguồn thông tin pháp luật chính thống
  • Thể thao

    Binh chủng Thông tin – Binh đoàn 19 và Thể Công Tân Cảng vô địch Giải bóng chuyền U23 Quốc gia

    17/09/2026 20:48’ Giải quy tụ hơn 150 vận động viên đến từ các tỉnh, thành phố, ngành trên toàn quốc, với 14 đội tham dự, gồm 7 đội nam và 7 đội nữ.
  • Pháp luật

    Công an tỉnh Lào Cai triệt phá băng nhóm lừa đảo xuyên quốc gia tại tỉnh Bokeo, Lào

    16/09/2026 21:15’ Bộ Công an Lào tiến hành đột kích, bắt giữ nhóm tổ chức tội phạm gồm 91 đối tượng.
  • Thể thao

    Khai mạc Giải vô địch Đá cầu các đội mạnh Quốc gia năm 2026

    16/09/2026 13:25’ Sáng 16/9, Sở Văn hóa và Thể thao Thành phố Hồ Chí Minh phối hợp Liên đoàn Đá cầu Việt Nam khai mạc Giải vô địch Đá cầu các đội mạnh Quốc gia năm 2026 tại Nhà thi đấu Bình Phú (phường Bình Phú).
  • Hội nhập

    Nâng tầm đối ngoại địa phương để bứt phá trong kỷ nguyên mới

    16/09/2026 12:17’ Chính sách đối ngoại quốc gia đã tạo lập khuôn khổ và điều kiện thuận lợi, thì địa phương chính là nơi chuyển hóa những cơ hội chiến lược đó thành các chương trình, dự án và giá trị cụ thể phục vụ phát triển.
  • Thể thao

    Tìm kiếm những gương mặt triển vọng cho Billiards & Snooker Việt Nam

    15/09/2026 19:17’ Dự kiến, giải đấu thu hút khoảng 300 vận động viên tranh tài ở 4 nội dung: Carom 3 băng nam, Carom 1 băng nam, Carom 3 băng nữ và Carom 3 băng nam dành cho vận động viên trẻ (dưới 22 tuổi).
  • Chính phủ hành động

    Phó Thủ tướng Hồ Quốc Dũng: Không khoán trắng việc xây dựng Khung kiến trúc số cho đơn vị công nghệ thông tin

    15/09/2026 15:07’ Sáng 15/9, Văn phòng Chính phủ phối hợp với Bộ Khoa học và Công nghệ tổ chức Hội nghị phổ biến, quán triệt và triển khai Quyết định số 1425/QĐ-TTg ngày 29/7/2026 của Thủ tướng Chính phủ ban hành Khung kiến trúc tổng thể quốc gia số (phiên bản 1.0).
  • Thời sự

    Thúc đẩy bình đẳng giới trong khu vực công gắn với tinh gọn bộ máy của hệ thống chính trị

    15/09/2026 12:22’ Sáng 15/9, tại Hà Nội, Học viện Chính trị quốc gia Hồ Chí Minh phối hợp với Chương trình Phát triển Liên hợp quốc (UNDP) tại Việt Nam và Đại sứ quán Canada tại Việt Nam tổ chức Hội thảo "Thúc đẩy bình đẳng giới trong khu vực công ở Việt Nam trong bối cảnh sắp xếp, tinh gọn tổ chức bộ máy của hệ thống chính trị".
  • Văn hóa

    Phật viện Đồng Dương – “cánh cửa” kết nối lịch sử ngàn năm

    14/09/2026 11:39’ Các phát hiện khảo cổ học gần đây cho thấy, Phật viện Đồng Dương là hạt nhân của một cấu trúc đô thị, trung tâm tôn giáo phức hợp thuộc Kinh đô Indrapura.
  • Chính sách mới

    Chức năng, nhiệm vụ, cơ cấu tổ chức của Ủy ban Cạnh tranh Quốc gia

    10/02/2023 20:13’ Ủy ban Cạnh tranh Quốc gia có tối đa 15 thành viên, gồm Chủ tịch, một hoặc một số Phó Chủ tịch và các thành viên khác.
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

Chính sách mới

  • Chính phủ ban hành Nghị định về kinh doanh xuất, nhập khẩu gạo​

    Thay mặt Chính phủ, Phó Thủ tướng Thường trực Phạm Gia Túc đã ký ban hành Nghị định số 365/2026/NĐ-CP của Chính phủ về kinh doanh xuất, nhập khẩu gạo.
  • Quyết liệt đấu tranh, ngăn chặn và xử lý vi phạm quyền sở hữu trí tuệ, gian lận thương mại

    Ban Chỉ đạo quốc gia chống buôn lậu, gian lận thương mại và hàng giả (Ban Chỉ đạo quốc gia) đã ban hành Công văn số 197/CV-BCĐQG đề nghị các Bộ, ngành và thành viên Ban Chỉ đạo quốc gia tại các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương tập trung thực hiện quyết liệt các giải pháp đấu tranh, ngăn chặn, xử lý hành vi xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ, gian lận thương mại và hàng giả.
  • Nâng mức cho vay đối với người chấp hành xong án phạt tù lên 200 triệu đồng

    Phó Thủ tướng Nguyễn Văn Thắng ký Quyết định số 44/2026/QĐ-TTg sửa đổi, bổ sung một số điều của Quyết định số 22/2023/QĐ-TTg ngày 17/8/2023 của Thủ tướng Chính phủ về tín dụng đối với người chấp hành xong án phạt tù.

Bạn đọc quan tâm

  • Tiếp sức cho tân sinh viên nghèo vượt khó

  • Phát huy vai trò đại diện của tổ chức công đoàn trong kỷ nguyên số

  • Nỗ lực đưa nghị quyết vào cuộc sống

  • Chủ tịch Quốc hội Trần Thanh Mẫn: Lấy người dân làm trung tâm để giải quyết mọi vấn đề ở cơ sở

  • Giao lưu công đoàn giữa tỉnh Điện Biên với 5 tỉnh Bắc Lào

  • Cổng thông tin Thông tấn xã Việt Nam
  • Vietnamplus
  • Báo tin tức
  • Báo Thể thao văn hóa
  • Trang thông tin kinh tế của TTXVN
  • Trang thông tin đồ họa của TTXVN
  • Vietnamnews
  • Lecourrier du Vietnam
  • Báo ảnh Việt Nam
  • Vietnam Law Magazine
  • Truyền hình Thông tấn
  • Dân tộc miền núi
  • Chuyên trang thông tin Việt Nam hạnh phúc

Cơ quan chủ quản: Thông tấn xã Việt Nam
Địa chỉ: Số 05 Lý Thường Kiệt, Cửa Nam, Hà Nội
Chịu trách nhiệm: Trưởng ban Trần Ngọc Tú
Phó Trưởng ban: Hoàng Như Hoa, Nguyễn Văn Nhật, Lê Thị Thu Hương
Số điện thoại: 024.38257994 - Fax: 024.3826.7981 - Email: tap.phongbien@gmail.com

Không sao chép nội dung khi chưa có sự đồng ý bằng văn bản !

  • Trang chủ
  • Giới thiệu
  • Thời sự
    • Xây dựng Đảng
    • Quốc hội với Cử tri
    • Chính phủ hành động
    • Hội nhập
  • Xã hội
    • An sinh
    • Sức khỏe
    • Giáo dục
  • Pháp luật
    • An ninh trật tự
    • An toàn giao thông
  • Chính sách và phát triển
    • Thông tin doanh nghiệp
  • Du lịch
  • Văn hóa
  • Khoa học - Sáng tạo
  • Thể thao
  • Chính sách mới
  • Thời tiết
  • Trang địa phương
  • Đa phương tiện