# Giáo dục và Đào tạo

  • Giáo dục

    Tạm đình chỉ công tác đối với Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh Tuyên Quang

    09/08/2026 22:12’ Ngày 9/8, Chủ tịch UBND tỉnh Tuyên Quang Phan Huy Ngọc đã ký Quyết định số 2013/QĐ-UBND về việc tạm đình chỉ công tác đối với ông Vũ Đình Hưng, Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo kể từ ngày 10/8/2026.
  • Giáo dục

    Giáo dục trước thềm năm học mới: Tái cấu trúc mạng lưới, đổi mới tư duy quản trị

    09/08/2026 12:32’ Các địa phương đang tập trung tinh gọn bộ máy, cơ cấu lại đội ngũ, khai thác hiệu quả cơ sở vật chất và bảo đảm các điều kiện dạy học, tạo nền tảng cho những chuyển biến thực chất.
  • Giáo dục

    Thứ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo Phạm Ngọc Thưởng: Phương án tổ chức thi lại được xem xét kỹ lưỡng trên cơ sở quy định pháp luật, kết quả điều tra

    05/08/2026 12:33’ Bộ Giáo dục và Đào tạo đang nỗ lực thực hiện tất cả các biện pháp để không để hiện tượng này tái diễn.
  • Giáo dục

    Đề xuất tăng mức trợ cấp cho người học đại học, giáo dục nghề nghiệp theo mức lương cơ sở

    27/07/2026 17:02’ Bộ Giáo dục và Đào tạo vừa công bố dự thảo Nghị định quy định về chính sách trợ cấp và chính sách nội trú đối với người học trong cơ sở giáo dục đại học, cơ sở giáo dục nghề nghiệp để lấy ý kiến cơ quan, tổ chức, cá nhân.
  • Giáo dục

    Sắp xếp mạng lưới trường học: Tinh gọn đầu mối, nâng cao năng lực quản trị

    26/07/2026 08:35’ Việc tổ chức lại hệ thống các cơ sở giáo dục mầm non, phổ thông giúp sử dụng hiệu quả hơn nguồn lực, nâng cao chất lượng giáo dục.
  • Chính sách mới

    Đổi mới quản lý chất lượng giáo dục: Từ đánh giá theo chu kỳ sang quản lý theo quá trình

    25/07/2026 22:09’ Bộ Giáo dục và Đào tạo vừa ban hành Thông tư số 57/2026/TT-BGDĐT quy định về bảo đảm chất lượng giáo dục đối với cơ sở giáo dục mầm non, cơ sở giáo dục phổ thông, cơ sở giáo dục thường xuyên; công nhận đạt chuẩn quốc gia đối với trường mầm non và trường phổ thông.
  • Giáo dục

    Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo Hoàng Minh Sơn: Trả lại chất lượng giáo dục thực chất cho học sinh

    24/07/2026 17:32’ Trong hai ngày 23-24/7, tại Phú Thọ, Bộ Giáo dục và Đào tạo đã tổ chức Hội nghị Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo năm 2026 nhằm đánh giá kết quả năm học 2025-2026 và trao đổi, thống nhất nhiệm vụ, giải pháp trọng tâm năm học 2026-2027.
  • Giáo dục

    Địa phương kiến nghị hoàn thiện chính sách, tháo gỡ vướng mắc sau sắp xếp trường lớp

    24/07/2026 17:31’ Theo báo cáo của Bộ Giáo dục và Đào tạo, đến ngày 31/12/2025, 34/34 tỉnh, thành phố đã hoàn thành phê duyệt phương án sắp xếp mạng lưới cơ sở giáo dục.
  • Giáo dục

    Thành phố Hồ Chí Minh phát huy lợi thế, tạo đột phá trong phát triển giáo dục và đào tạo

    17/07/2026 17:38’ Thành phố Hồ Chí Minh không chỉ có quy mô giáo dục lớn nhất cả nước mà còn hội tụ nhiều điều kiện thuận lợi để triển khai các chủ trương đổi mới giáo dục và đào tạo.
  • Giáo dục

    Cơ cấu tổ chức của Bộ Giáo dục và Đào tạo từ ngày 12/7/2026

    14/07/2026 12:34’ Chính phủ ban hành Nghị định số 279/2026/NĐ-CP quy định chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn và cơ cấu tổ chức của Bộ Giáo dục và Đào tạo.
  • Giáo dục

    Phó Thủ tướng Lê Tiến Châu: Kiện toàn lãnh đạo để đáp ứng yêu cầu đổi mới giáo dục trong kỷ nguyên số

    14/07/2026 12:30’ Giáo dục và đào tạo đang chuyển mạnh từ giai đoạn xây dựng chủ trương sang tổ chức thực hiện quyết liệt, đồng bộ để tạo ra những kết quả thực chất.
  • Chính sách mới

    Nhiệm vụ, cơ cấu tổ chức mới của Bộ Giáo dục và Đào tạo

    13/07/2026 20:39’ Chính phủ ban hành Nghị định số 279/2026/NĐ-CP ngày 12/7/2026 quy định chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn và cơ cấu tổ chức của Bộ Giáo dục và Đào tạo.
  • Giáo dục

    Phát động “Tháng tự học tiếng Anh dành cho giáo viên toàn quốc" năm 2026

    13/07/2026 13:21’ Sáng 13/7, Bộ Giáo dục và Đào tạo tổ chức Lễ phát động và hướng dẫn triển khai "Tháng tự học tiếng Anh dành cho giáo viên toàn quốc" năm 2026 theo hình thức trực tiếp kết hợp trực tuyến với các Sở Giáo dục và Đào tạo trên cả nước.
  • Giáo dục

    Năm học mới và yêu cầu những thay đổi thực chất

    05/07/2026 12:54’ Năm học 2026-2027 được xác định là năm học có ý nghĩa đặc biệt quan trọng trong lộ trình hiện thực hóa Nghị quyết số 71-NQ/TW của Bộ Chính trị về đột phá phát triển giáo dục và đào tạo.
  • Giáo dục

    Nhiều chính sách mới mở đường thu hút nhân tài vào các ngành công nghệ chiến lược

    27/06/2026 22:08’ Việt Nam có khoảng 771.475 người học thuộc khối ngành STEM, chiếm khoảng 29% tổng quy mô giáo dục đại học.
  • Giáo dục

    Lan tỏa các sáng kiến phòng, chống bạo lực học đường của học sinh

    26/06/2026 17:34’ Ngày 26/6, tại Thành phố Hồ Chí Minh, Bộ Giáo dục và Đào tạo tổ chức lễ tổng kết và trao giải Cuộc thi “Sáng kiến bảo đảm trật tự trường học về phòng, chống bạo lực học đường” lần thứ III, năm 2026.
  • Giáo dục

    Thúc đẩy giáo dục STEM, đáp ứng yêu cầu nguồn nhân lực trong thời đại số

    25/06/2026 20:22’ Hội thi không chỉ là sân chơi để học sinh thể hiện năng lực sáng tạo, vận dụng kiến thức vào thực tiễn mà còn là cơ hội nuôi dưỡng niềm đam mê nghiên cứu khoa học.
  • Giáo dục

    Lấy ý kiến sửa đổi Chuẩn cơ sở giáo dục đại học

    23/06/2026 11:11’ Bộ Giáo dục và Đào tạo vừa công bố dự thảo Thông tư ban hành Chuẩn cơ sở giáo dục đại học (thay thế Thông tư số 01/2024/TT-BGDĐT) để lấy ý kiến góp ý của các cơ quan, tổ chức, cá nhân theo quy định.
  • Giáo dục

    Bộ Giáo dục và Đào tạo: Câu hỏi nghị luận xã hội trong đề văn là nhằm phân hóa thí sinh, chỉ được chấm 2 điểm

    12/06/2026 19:35’ Ông Nguyễn Ngọc Hà, Phó Cục trưởng Cục Quản lý chất lượng (Bộ Giáo dục và Đào tạo) cho biết nội dung nghị luận xã hội không hỏi về thông tin chi tiết, tiểu sử của nhân vật được nhắc đến
  • Giáo dục

    Chú trọng mô hình liên kết "3 nhà" trong phát triển đại học đổi mới sáng tạo

    05/06/2026 19:27’ Hợp tác "3 nhà": nhà trường - nhà nước - nhà doanh nghiệp là định hướng chiến lược quan trọng nhằm gắn kết đào tạo, nghiên cứu khoa học với nhu cầu thực tiễn của phát triển kinh tế - xã hội.
  • 1
  • 2
  • 3

Chính sách mới

  • Ban Bí thư ban hành Chương trình cải cách hành chính trong các cơ quan đảng giai đoạn 2026-2030

    Thay mặt Ban Bí thư, đồng chí Ủy viên Bộ Chính trị, Thường trực Ban Bí thư Trần Cẩm Tú đã ký Quyết định ban hành Chương trình cải cách hành chính trong các cơ quan đảng giai đoạn 2026 - 2030 (Quyết định số 495-QĐ/TW, ngày 20/10/2026).
  • Thủ tướng chỉ đạo tập trung triển khai ngay các giải pháp bảo đảm cung ứng điện giai đoạn 2027 - 2030

    Văn phòng Chính phủ vừa có Công văn số 10790/VPCP-CN ngày 22/10/2026 gửi Bộ trưởng Bộ Công Thương; Bí thư Thành ủy, Tỉnh ủy các tỉnh, thành phố; Chủ tịch Ủy ban nhân dân các tỉnh, thành phố truyền đạt chỉ đạo của Thủ tướng Chính phủ về việc tập trung triển khai ngay các giải pháp bảo đảm cung ứng điện giai đoạn 2027 - 2030.
  • Kiện toàn thành viên Ủy ban Quốc gia về người cao tuổi Việt Nam

    Phó Thủ tướng Phạm Thị Thanh Trà vừa ký ban hành Quyết định số 2030/QĐ-TTg ngày 22/10/2026 kiện toàn thành viên Ủy ban Quốc gia về người cao tuổi Việt Nam.

Bạn đọc quan tâm

  • Chăm sóc sức khỏe nhân dân từ sớm, từ cơ sở

  • Phát triển đảng viên từ những nguồn kế cận

  • Ban Bí thư ban hành Chương trình cải cách hành chính trong các cơ quan đảng giai đoạn 2026-2030

  • Thay nếp nghĩ, đổi cách làm để giảm nghèo

  • 75 năm bền bỉ vun đắp bản lĩnh chính trị của Quân đội

  • Cổng thông tin Thông tấn xã Việt Nam
  • Vietnamplus
  • Báo tin tức
  • Báo Thể thao văn hóa
  • Trang thông tin kinh tế của TTXVN
  • Trang thông tin đồ họa của TTXVN
  • Vietnamnews
  • Lecourrier du Vietnam
  • Báo ảnh Việt Nam
  • Vietnam Law Magazine
  • Truyền hình Thông tấn
  • Dân tộc miền núi
  • Chuyên trang thông tin Việt Nam hạnh phúc

Cơ quan chủ quản: Thông tấn xã Việt Nam
Địa chỉ: Số 05 Lý Thường Kiệt, Cửa Nam, Hà Nội
Chịu trách nhiệm: Trưởng ban Trần Ngọc Tú
Phó Trưởng ban: Hoàng Như Hoa, Nguyễn Văn Nhật, Lê Thị Thu Hương
Số điện thoại: 024.38257994 - Fax: 024.3826.7981 - Email: tap.phongbien@gmail.com

Không sao chép nội dung khi chưa có sự đồng ý bằng văn bản !

  • Trang chủ
  • Giới thiệu
  • Thời sự
    • Xây dựng Đảng
    • Quốc hội với Cử tri
    • Chính phủ hành động
    • Hội nhập
  • Xã hội
    • An sinh
    • Sức khỏe
    • Giáo dục
  • Pháp luật
    • An ninh trật tự
    • An toàn giao thông
  • Chính sách và phát triển
    • Thông tin doanh nghiệp
  • Du lịch
  • Văn hóa
  • Khoa học - Sáng tạo
  • Thể thao
  • Chính sách mới
  • Thời tiết
  • Trang địa phương
  • Đa phương tiện